Làm thế nào để xác định kê khai thuế TNCN theo tháng hay theo quý?

Bên cạnh các công thức tính thuế TNCN, thì việc xác định kê khai thuế TNCN theo tháng hay theo quý đối với mỗi doanh nghiệp là vô cùng quan trọng. Để giúp doanh nghiệp hiểu rõ hơn về vấn đề này, trong bài viết này sẽ chỉ rõ cách để xác định kê khai thuế theo tháng hay theo quý.

Tại điểm a, khoản 1 Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC quy định trách nhiệm khai và quyết toán thuế TNCN thay cho các cá nhân có ủy quyền, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không thuộc về tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Theo điểm a.2 khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC, việc khai thuế theo tháng hoặc quý chỉ xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm tính thuế. Cụ thể như sau:

– Nếu trong tháng doanh nghiệp phát sinh số thuế TNCN phải nộp lớn hơn 50 triệu đồng thì sẽ kê khai theo tháng, trừ trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý.

– Nếu trong tháng doanh nghiệp phát sinh số thuế TNCN phải nộp nhỏ hơn 50 triệu đồng thì sẽ tiến hành kê khai theo quý.

kê khai thuế

Hồ sơ khai thuế TNCN theo tháng, quý

Theo quy định tại điểm b.1 khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC thì hồ sơ khai thuế theo tháng và quý đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế TNCN bao gồm Tờ khai mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 92/2015/TT-BTC.

 

https://traodoikinhnghiem.com/phan-mem-htkk-dua-dn-tiep-can-voi-giao-dich-dien-tu/
Nơi nộp hồ sơ khai thuế

Tại điểm c khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định như sau về nơi nộp hồ sơ khai thuế, cụ thể như sau:

-Nộp tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý tổ chức, cá nhân đối với trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập là cơ sở sản xuất, kinh doanh.

– Nếu tổ chức trả thu nhập là cơ quan thuộc, trực thuộc UBND cấp huyện; cơ quan cấp huyện thì sẽ nộp hồ sơ khai thuế tại Chi cục Thuế nơi tổ chức đóng trụ sở chính

– Nếu tổ chức trả thu nhập là cơ quan Trung ương; Cơ quan thuộc, trực thuộc bộ, ngành, UBND cấp tỉnh; Cơ quan cấp tỉnh; Cơ quan ngoại giao, tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của các tổ chức nước ngoài thì sẽ tiến hành nộp hồ sơ khai thuế tại Cục Thuế nơi tổ chức đóng trụ sở chính.

Như vậy, pháp luật đã quy định cụ thể về từng trường hợp phải kê khai thuế TNCN theo tháng hay theo quý, các kế toán, doanh nghiệp cần phải nắm rõ các quy định này để có thể triển khai thực hiện theo đúng quy định.

https://traodoikinhnghiem.com

There are no comments yet

Why not be the first

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *